Tết Có Được Đánh Bài Không Và Mánh Khóe Để Không Bị Phạt

Tết Có Được Đánh Bài Không

Vào dịp Tết nhiều gia đình thường hay tổ chức tụ tập ăn uống và sau đó là chơi đánh bài. Bởi ai cũng nghĩ đây là chuyện vui vẻ trong nhà mà không tính toán điều gì. Thế nhưng cũng có người thắc mắc, tết có được đánh bài không và nếu bị phát hiện thì có bị phạt không? Cần lưu ý những gì để khi chơi đánh bài không bị phạt tiền? 

Ngày tết có được đánh bài không?

Ngày tết có được đánh bài không?
Ngày tết có được đánh bài không?

Dịp Tết là khoảng thời gian tất cả mọi người được quây quần cùng gia đình bên những mâm cơm ấm cúng, quên đi những lo toan, mệt nhọc trong cuộc sống. Sau khi ăn uống nhiều người thường tổ chức chơi đánh bài. Vậy tết có được đánh bài không? Nếu phát hiện thì có việc gì hay không?

Nếu những người chơi chỉ mang tính chất giải trí, giao lưu và mức phạt chị là phạt quỳ, uống nước, quẹt nhọ nồi, búng tai…. mà không xuất hiện việc thắng thua dưới hình thức tiền bạc, các hiện vật thì vẫn được chơi và tuyệt đối sẽ không bị bắt hay xử phạt. Thế nhưng nếu là tụ tập, tổ chức đánh có quy mô dưới hình thức ăn tiền sẽ được xem là vi phạm pháp luật và được xử phạt hành chính hoặc theo hình sự.

Xem thêm: Nằm Mơ Thấy Có Bầu Và Top 7 Con Số May Mắn Nên Đánh

Tết có được đánh bài không và mức phạt răn đe

Tết có được đánh bài không và mức phạt răn đe
Tết có được đánh bài không và mức phạt răn đe

Dưới đây là mức xử phạt mà người dân cần lưu ý khi tham gia đánh bài ngày tết mà các bạn có thể tham khảo để biết và tránh:

Xử phạt hành chính

Theo quy định tại điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP những hành vi đánh bạc trái phép vào ngày tết sẽ bị xử các mức phạt như sau:

  • Mua lô đề: Bị phạt từ 200.000 VNĐ – 500.000 VNĐ.
  • Tết có được đánh bài không
  •  và đánh bài trái phép dưới hình thức thua tiền, hiện vật hay đánh bạc bằng máy, các trò chơi điện tử trái phép sẽ bị phạt tiền từ 2 triệu VNĐ – 5 triệu VNĐ.
  • Tham gia cá cược bằng tiền hay thông qua các hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí….sẽ bị phạt từ 2 – 5 triệu VNĐ.
  • Rủ rê, lôi kéo người khác và tụ tập đánh bạc trái phép; sử dụng nhà ở làm nơi để chứa đánh bạc; đặt máy đánh bạc trái phép; tổ chức hoạt động cá cược trái phép sẽ bị phạt từ 5 – 10 triệu VNĐ.
  • Tổ chức cá cược thông qua các hoạt động vui chơi giải trí, thi đấu hoạt động thể dục thể thao ăn tiền sẽ bị phạt từ 10 – 20 triệu VNĐ.

Như vậy có thể nói, căn cứ vào mức nặng nhẹ mà việc đánh bài ngày tết có thể bị xử phạt hành chính từ 200.000 VNĐ – 20 triệu VNĐ. Vậy nên người chơi hãy cân nhắc khi chơi đánh bài, vừa có thể giải trí nhưng không để bản thân và những người xung quanh không bị phạt. 

Tết có được đánh bài không và mức xử lý hình sự

Tết có được đánh bài không và bên cạnh việc xử phạt hành chính thì đánh bạc trái phép còn có nguy cơ bị xử lý hình sự. Và cụ thể được quy định tại Điều 321 của Bộ luật hình sự năm 2015 và được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 120 Điều 1 luật sửa đổi năm 2017.

– Những người đánh bạc trái phép cho dù dưới bất kỳ hình thức nào thua bằng tiền hay hiện vật từ 5 – dưới 50 triệu VNĐ hoặc dưới 5 triệu VNĐ đã bị xử vi phạm hành chính của điều 321 của Bộ luật Hình sự hoặc bị kết án nhưng chưa xóa án mà vi phạm lại sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 tháng hoặc phạt tù từ 6 tháng – 3 năm.

– Bị phạt tù từ 3 – 7 năm khi phạm tội:

  • Phạm tội đánh bạc trái phép có tính chuyên nghiệp,
  • Hiện vật hoặc tiền dùng để đánh bài có giá trị từ 50 triệu VNĐ.
  • Sử dụng các thiết bị điện tử để phạm tội đánh bài trái phép.
  • Tái vi phạm mang tính chất nguy hiểm.

– Người phạm tội đánh bài trái phép còn có thể bị phạt tiền từ 10 – 50 triệu VNĐ.

Tết có được đánh bài không và những lưu ý để không bị vi phạm

Tết có được đánh bài không và những lưu ý để không bị vi phạm
Tết có được đánh bài không và những lưu ý để không bị vi phạm

Sau khi đã được giải đáp tết có được đánh bài không thì vấn đề mà người chơi cần chú ý đó chính là làm thế nào mà khi chơi đánh bài không bị vi phạm. Dưới đây là những vấn đề mà bạn cần lưu tâm:

  • Không nên đánh bài thắng thua bằng hiện vật hay tiền bạc.
  • Không được lôi kéo, tụ tập, rủ rê và chứa chấp đánh bài ăn tiền.
  • Không nên đánh bài thông qua mạng bởi rất có thể người chơi sẽ bị lừa bởi những cơ sở casino không uy tín.
  • Hãy chọn cho mình nhà cái, casino uy tín để thoải mái tham gia cá cược mà không lo vi phạm pháp luật. Bởi những nơi này đều được cấp giấy phép hoạt động bởi tổ chức cờ bạc và được pháp luật bảo hộ.

Kết luận

Những thông tin được nhà cái Hii-88.info chia sẻ phía trên đã giúp các bạn giải đáp cho thắc mắc tết có được đánh bài không. Cùng với đó là những mức xử phạt về hành chính và hình sự mà người chơi cần chú ý và cân nhắc có nên chơi hay không. Hãy chơi mang tính chất giải trí và đặc biệt cho nhà cái uy tín để pháp luật không sờ gáy đến. 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *